nhân 112

Để nhân một số với 112, bạn có thể làm theo các bước sau:

Phương pháp 1: Chia thành các phép nhân đơn giản hơn

1. Tách 112 thành tổng:

112 = 100 + 10 + 2

2. Nhân số đó với từng thành phần:

Nhân số đó với 100 (thêm hai số 0 vào bên phải số đó).
Nhân số đó với 10 (thêm một số 0 vào bên phải số đó).
Nhân số đó với 2.

3. Cộng các kết quả lại với nhau.

Ví dụ:

Tính 123 x 112

1. 123 x 100 = 12300
2. 123 x 10 = 1230
3. 123 x 2 = 246
4. 12300 + 1230 + 246 = 13776

Vậy, 123 x 112 = 13776

Phương pháp 2: Sử dụng quy tắc phân phối

1. Viết 112 thành (100 + 12)
2. Nhân số đó với 100.
3. Nhân số đó với 12.
4. Cộng hai kết quả lại với nhau.

Ví dụ:

Tính 123 x 112

1. 123 x 100 = 12300
2. 123 x 12 = 1476 (Bạn có thể tính cái này bằng cách nhân 123 x 10 + 123 x 2 = 1230 + 246 = 1476)
3. 12300 + 1476 = 13776

Ví dụ khác:

Tính 45 x 112

1. 45 x 100 = 4500
2. 45 x 10 = 450
3. 45 x 2 = 90
4. 4500 + 450 + 90 = 5040

Vậy, 45 x 112 = 5040

Hoặc:

1. 45 x 100 = 4500
2. 45 x 12 = 540 (45 x 10 + 45 x 2 = 450 + 90 = 540)
3. 4500 + 540 = 5040

Lưu ý:

Bạn có thể chọn phương pháp nào bạn thấy dễ hiểu và tính toán nhanh hơn.https://bientocvietnam.vn/index.php?language=vi&nv=news&nvvithemever=t&nv_redirect=aHR0cHM6Ly92aWVjbGFtaGNtLmluZm8=

Viết một bình luận